Xe gắn máy đẩy nhau,bị phạt thế nào?

0
250
Em và người bạn đi làm về trên 2 xe gắn máy, do xe bạn em hết xăng nên em phải đẩy xe bạn em một đoạn đến cây xăng…
Hỏi:
Em và người bạn đi làm về trên 2 xe gắn máy, do xe bạn em hết xăng nên em phải đẩy xe bạn em một đoạn đến cây xăng. Trên đường đẩy xe bạn thì em bị CSGT thổi phạt và lập biên bản vi phạm hành chính với số tiền 400.000 đồng. Xin hỏi, mức xử phạt như vậy có đúng hay không, vì em nghe nói hành vi vi phạm như em chỉ phạt có 100.000 đồng?
(Caodinhsang99@…)
Trả lời:
Theo khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau:
– Đi xe dàn hàng ngang;
– Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;
– Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;
– Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;
– Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
– Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.
Như vậy, đối với xe máy do người điều khiển, người ngồi trên xe không được thực hiện các hành vi kéo theo xe khác, hoặc dùng chân đẩy xe khác. Trường hợp có hành vi vi phạm, sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng theo quy định tại Điểm k khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016 Quy định về Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông Đường bộ và Đường sắt.

Bình Luận

Bình Luận

Xe gắn máy đẩy nhau,bị phạt thế nào?
Đánh giá bài viết